Thỏa thuận chia tài sản trong thời kỳ hôn nhân có phải công chứng không?

Thỏa thuận chia tài sản trong thời kỳ hôn nhân

Trong thời gian vừa qua, Công chứng Hà Nội đã nhận được rất nhiều câu hỏi liên quan đến thỏa thuận tài sản vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân. Trong đó nổi bật là việc công chứng văn bản thỏa thuận chìa tài sản vợ chồng. Trong bài viết này, chúng tôi sẽ tư vấn cho khách hàng những quy định pháp luật về vấn đề này?

Quý khách hàng vui lòng liên hệ hotline 0902130567/ 0904900789/ 0995306789/ 0996888881 để được tư vấn 24/7!

Quy định của pháp luật

Theo quy định của pháp luật thì khi hôn nhân còn tồn tại thì tài sản chung còn tồn tại. Nguyên tắc này chỉ chấm dứt khi quan hệ hôn nhân chấm dứt. Tuy nhiên, trong trường hợp vợ chồng có nhu cầu thỏa thuận chia sản phẩn thì vẫn được công nhận. Nguyên tắc để thỏa thuận chia tài sản vợ chồng như sau:

  • Vợ, chồng tự thỏa thuận phân chia một phần hoặc toàn bộ tài sản chung;
  • Vợ, chồng yêu cầu Tòa án giải quyết.

Quy định tại khoản 1, khoản 2 và khoản 3 Điều 38 Luật hôn nhân và gia đình 2014.

“1. Trong thời kỳ hôn nhân, vợ chồng có quyền thỏa thuận chia một phần hoặc toàn bộ tài sản chung, trừ trường hợp quy định tại Điều 42 của Luật này; nếu không thỏa thuận được thì có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết.

2. Thỏa thuận về việc chia tài sản chung phải lập thành văn bản. Văn bản này được công chứng theo yêu cầu của vợ chồng hoặc theo quy định của pháp luật.

3. Trong trường hợp vợ, chồng có yêu cầu thì Tòa án giải quyết việc chia tài sản chung của vợ chồng theo quy định tại Điều 59 của Luật này.”

Về hình thức của thỏa thuận chia tài sản trong thời kỳ hôn nhân phải được lập thành văn bản và có công chứng theo đúng trình tự pháp luật với những động sản phải đăng ký quyền sở hữu, bất động sản, quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Thỏa thuận chia tài sản trong thời kỳ hôn nhân

Tuy nhiên còn đối với các loại tài sản khác thì không bắt buộc công chứng mà chỉ là do thỏa thuận giữa hai vợ chồng. Hoặc do yêu cầu của một bên muốn công chứng văn bản phân chia tài sản chung này. Hi vọng câu trả lời này đã giải đáp được câu hỏi ngay tiêu đề bài viết.

Thời điểm có hiệu lực của việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân

– Thứ nhất, thời điểm có hiệu lực của việc chia tài sản chung của vợ chồng là thời điểm do vợ chồng thỏa thuận và được ghi trong văn bản; nếu trong văn bản không xác định thời điểm có hiệu lực thì thời điểm có hiệu lực được tính từ ngày lập văn bản.

– Thứ hai, trong trường hợp tài sản được chia mà theo quy định của pháp luật, giao dịch liên quan đến tài sản đó phải tuân theo hình thức nhất định thì việc chia tài sản chung của vợ chồng có hiệu lực từ thời điểm việc thỏa thuận tuân thủ hình thức mà pháp luật quy định.

– Thứ ba, trong trường hợp Tòa án chia tài sản chung của vợ chồng thì việc chia tài sản chung có hiệu lực kể từ ngày bản án, quyết định của Tòa án có hiệu lực pháp luật.

Trừ trường hợp hai vợ chồng có thỏa thuận khác, về nguyên tắc quyền, nghĩa vụ về tài sản giữa vợ, chồng với người thứ ba phát sinh trước thời điểm việc chia tài sản chung có hiệu lực vẫn có giá trị pháp lý.

Phí công chứng văn bản thỏa thuận về việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân

TT

Giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch

Mức thu

(đồng/trường hợp)

1

Dưới 50 triệu đồng 50 nghìn

2

Từ 50 triệu đồng đến 100 triệu đồng 100 nghìn

3

Từ trên 100 triệu đồng đến 01 tỷ đồng 0,1% giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch

4

Từ trên 01 tỷ đồng đến 03 tỷ đồng 01 triệu đồng + 0,06% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 01 tỷ đồng

5

Từ trên 03 tỷ đồng đến 05 tỷ đồng 2,2 triệu đồng + 0,05% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 03 tỷ đồng

6

Từ trên 05 tỷ đồng đến 10 tỷ đồng 3,2 triệu đồng + 0,04% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 05 tỷ đồng

7

Từ trên 10 tỷ đồng đến 100 tỷ đồng 5,2 triệu đồng + 0,03% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 10 tỷ đồng.

8

Trên 100 tỷ đồng 32,2 triệu đồng + 0,02% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 100 tỷ đồng (mức thu tối đa là 70 triệu đồng/trường hợp).

Như vậy, mức thu phí công chứng văn bản thỏa thuận giữa hai vợ chồng bạn sẽ khác nhau tùy thuộc vào giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng. Để được tư vấn chi tiết hơn về hồ sơ, thủ tục công chứng thỏa thuận chia tài sản vợ chồng vui lòng liên hệ Công chứng Hà Nội. Địa chỉ hotline 0902130567/ 0904900789/ 0995306789/ 0996888881 luôn sẵn sàng hỗ trợ khách hàng.

Công chứng Hà Nội cam kết không thu thêm phụ phí dịch vụ đảm bảo quyền lợi tốt nhất cho khách hàng!

CÔNG CHỨNG HÀ NỘI

  • Công chứng viên Trần Duy Khánh: Công chứng viên Trần Duy Khánh với nhiều năm kinh nghiệm trong lĩnh vực công chứng, bất động sản. Cử nhân kinh tế (NEU), Cử nhân Luật (HLU). Phương châm làm việc “An toàn và trách nhiệm”.
  • Công chứng viên Nguyễn Đức Ninh: Công chứng viên với kinh nghiệm công tác pháp luật & kinh nghiệm trong lĩnh vực công chứng trên toàn quốc.
  • Đội ngũ cộng sự: Đội ngũ gần 20 nhân sự hỗ trợ gồm: Thư ký công chứng viên, cộng tác viên, nhân viên văn phòng. Với nghiệp vụ chuyên môn cao, trách nhiệm và tận tâm với khách hàng.

Zalo